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Yaliyomo ndani ya Jarida

m Safari yetu katika kufikia malengo ya mwaka 2023

m  Mwongozo wa taifa wa jumbe za Uzazi wa Mpango
waidhinishwa na kuzinduliwa

m CAMMAC yawasilisha mapendekezo ya marekebisho ya sheria
kwenye Tume ya Haki Jinai

m \Wabunge vinara wa afya ya uzazi wafurahishwa na
kutengenezwa kwa muswada wa sheria ya haki za afya ya uzazi

m Mafunzo ya Elimu ya Ujinsia kimtandao yatolewa kwa walimu na
maafisa elimu kata Mkoani Morogoro

m Mfumo wa kuimarisha afya ya uzazi katika vituo vya serikali
waendelea; Vifaa tiba katika Vituo vya afya vyatolewa

m  Kliniki za mwisho wa wiki zaongeza upatikanaji wa taarifa na
huduma za Afya ya Uzazi kwa vijana balehe

m Maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani 2023

m Kitengo cha masoko chapiga hatua chanya

m Matukio katika Picha
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oafari yetu katika kufikia
malengo ya mwaka 2023

Al ot

Jumla ya Wateja waliofikiwa Wateja waliotembelea vituo vyetu
walio chini ya miaka 20

364,508 69,148

TRy
| T nonon

Alama za muda wa uzuiaji mimba Mimba zisizotarajiwa zilizoepukwa

(CYPs) zilizozalishwa 1 , 42 2 , 43 1

1,086,350
K
nn

Utoaji mimba usio salama
ulioepukwa

319,552

Chanzo: Ripoti ya robo mwaka Jan - Mar 2023
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Muongozo wa Taifa wa jumbe za Uzazi wa
Mpango waidhinishwa na kuzinduliwa

hirika la Marie Stopes

Tanzania kwa kushirikiana
na Wizara ya Afya pamoja na
wadau wanaotekeleza miradi
ya afya ya wamefanya mapitio
ya Mwongozo wa Taifa wa
Jumbe za Afya ya Uzazi wa
mwaka 2003.

Mapitio ya Mwongozo huu
ni matokeo ya juhudi za
uchechemuzi ambao lengo
lake ni kupitia miongozo
iliokuwepo au kutengeneza
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miongozo mipya ya afya ya
uzazi na kushirikisha watoa
huduma na wadau Kkatika
ngazi zote ili kuimarisha ubora
wa utoaji huduma za afya ya
uzai.

Wizara ya Afya imehitimisha,
kuhakiki na kusaini Muongozo
huu ambao utasaidia watoa
huduma za afya ya uzazi
kuwa na taarifa na namna
ya kuwasiliana na wateja ili
kuweza kuwafikia wateja

kwa urahisi na kuongeza
matumizi ya uzazi wa mpango.
Mwongozo huu umezinduliwa
na Mratbu wa Uzazi wa
Mpango taifa mnamo mwezi
Januari mwaka 2023 ambapo
mpango wa kuusambaza kwa
wadau mbali mbali uliafikiwa.
Katika tukio hili, Marie Stopes
Tanzania iliwakilishwa na
Mkuu wa kitengo cha ubora wa
huduma za afya Dkt. Seleman
Mbyallu.
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CAMMAC yawasilisha mapendekezo ya
marekebisho ya sheria kwenye kamati ya

Haki jinai

ufuatia kuundwa kwa
tume ya marekebisho
ya sheria na haki jinai

inayopokea maoni kwa lengo la
kuboresha mifumo ya haki jinai,
Marie Stopes Tanzania (MST)
kupitia CAMMAC imewezesha
uwasilishwaji wa mapendekezo
yenye dhamira ya kurekebisha
vifungu 150,151,152 na 230 vya
kanuni ya adhabu vinavyozuia
wanawake kupata haki ya afya
ya uzazi kama ilivyoelezwa chini
ya ltifaki ya Maputo.

Chapisho la mapendekezo
liliwasilishwa katika tume na kundi
la wanawake wanasheria 10
ambao ni washirika wa Chama
cha Wanawake Wanasheria
wanaohusika na Haki za Afya ya
Uzazi ambao pia ni wanachama
wa Chama cha Wanasheria
Tanganyika (Tanganyika Law
Society). Baada ya uwasilishaji
kwa njia ya maandishi katibu
mkuu wa tume alithibitisha
kupokea na kukaribisha
uwasilishaji wa ana kwa ana
ambao ulipangwa kufanyika
mnamo mwezi Aprili 2023

Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa
na taasisi ya Guttmacher kwa
kushirikiana na Chuo Kikuu
cha Afya na Sayansi Shirikishi
Muhimbili na Taasisi ya Taifa
ya tafiti za kitabibu, vitendo
vya utoaji mimba hatarishi
vinachangia kati ya vifo vya
uzazi nchini kwa asilimia 16-
19. CAMMAC hutoa fursa
kwa wadau wanaotekeleza
miradi ya afya ya uzazi kufanya
uchechemuzi juu ya haki za afya
ya uzazi kwa lengo la kuondoa
vifo hivi vinavyoepukika.

Wanawake Wanasheria wanaojishughulisha na Haki za Afya ya Uzazi wakiwa katika picha ya

Tume hiyo inafanya kazi chini
ya uenyekiti wa aliyekuwa Jaji
Mkuu  Mohammed Chande
Othman, imepewa hadi Mei
30, 2023 kufanya kazi hiyo na
kuwasilisha ripoti yake ya awali
kwa Rais. Wajumbe wa tume
hiyo ni pamoja na aliyekuwa
Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi
Ombeni Sefue, Rais wa Chama
cha Wanasheria Tanganyika
(TLS) Edward Hosea, aliyekuwa
Rais wa Chama cha Wanasheria
Zanzibar (ZLS) Yahya Khamisi
Hamad, aliyekuwa askari wa
Jeshi la Polisi, Saada Ibrahim.
Wengine ni Mwenyekiti wa Bodi
ya Shirika la Ugavi wa Umeme
Shirika la Ugavi wa Umeme
Tanzania (Tanesco), Omary
Issa, Afisa Mwandamizi kutoka
Ofisi ya Rais, Baraka Leonard,
Mwanasheria Mkuu wa Serikali
Dkt. Eliezer Feleshi, Katibu
Mkuu Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora
Dkt. Laurean Ndumbaro na

waliokuwa Wakuu wa Jeshi la
Polisi IJP Said Mwema na Ernest

pamoja na mmoja wa wajumbe wa Tume ya Rais ya Haki Jinai.
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Wabunge vinara wa afya ya uzazi
wafurahishwa na kutengenezwa kwa
mswada wa sheria ya afya ya uzazi

namo Januari 2023
CAMMAC walifanya
mkutano na wabunge

na kuwasilisha matokeo ya utafiti
juu ya gharama baada ya mimba
kuharibika iliopelekea wabunge
kuomba kutengenezwa kwa
muswada wa sheria wenye
lengo la kuondoa vikwazo kwa
wanawake kupata huduma za
afya ya uzazi.

Mkutano huo uliofanyika mijini
Dodoma ulioshirikisha wabunge
29 uliwezeshwa na wataalam
kutoka Chama cha Madaktari
wa Magonjwa ya Wanawake
na Uzazi Tanzania (AGOTA)
waliowasilisha kuhusu ukubwa
wa tatizo la utoaji wa mimba
usio salama Tanzania pia mtafiti
kutoka Chuo Kikuu cha Afya
na Sayansi Shirikishi Muhimbili
(MUHAS) aliwasilisha utafiti wa
gharama za huduma baada ya

mimba kuharibika.

Wabunge hao walitoka katika
makundi mbalimbali  ndani
ya bunge ikiwa ni pamoja na
wabunge kutoka Chama cha
Wabunge wanaojihusisha na
Idadi ya Watu na Maendeleo
(TPAPD), wabunge vinara wa
afya ya uzazi, wabunge kutoka
kamati ya huduma za Jamii na
Kamati sheria na katiba.

Sambamba na hayo, wana
mtandao walipendekeza hoja na
maswali mbalimbali yanayohusu
ukatili wa kijinsia kwa
wanawake na watoto ambayo
yangewasilishwa bungeni na
kwa serikali katika kikao cha
bunge cha Mwezi wa Pili 2023.

MST imewezesha CAMMAC
kwa kumleta mtaalamu wa
sheria ambaye ameanza
kutengeneza mswada wa sheria
unaotegemewa kuwasilishwa
bungeni mwaka huu.
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Mafunzo ya Elimu ya Ujinsia kimtandao
yatolewa kwa walimu na maafisa Elimu
kata Mkoani Morogoro
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ST kwa  kushirikiana

na Taasisi ya Elimu
Tanzania (TET), UNESCO na
TACAIDS iliendesha mafunzo
ya wakufunzi wa wakufunzi
wa mitaala ya elimu ya ujinsia
(CSE) kwa walimu waliopo
kazini 1,656 katika wilaya nane
za Tanzania bara zikiwemo
Wilaya nne kutoka mkoani
Morogoro ambako mradi wa
Youth4Health unatekelezwa.
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Lengo kuu la mafunzo haya
lilikuwa ni kuwawezesha
walimu kutoa elimu vya
ujinsia na afya ya uzazi (CSE)
kwa vijana mashuleni. TET
kwa kushirikiana na wadau
wengine ilifanya marekebisho
ya miongozo ya afya ya uzazi,
UKIMWI, ukatili wa kijinsia ili
kuzifikia shule za msingi na
sekondari kwa urahisi kupitia
njia za kidijitali zikiwemo simu
za mkononi, vishkwambi na
kompyuta.

Mafunzo yalihusisha washiriki
41 (walimu walioko kazini na
maofisa elimu kata), mafunzo
haya yalifanyika mwezi Machi
katika awamu mbili. Mafunzo
ya kwanza yalifanyika
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Morogoro (katika Kituo cha
Rasilimali za Walimu- TRC na
washiriki kutoka Halmashauri
ya Wilaya ya Morogoro na
Gairo huku mafunzo ya pili
yalifanyika katika Halmashauri
ya Wilaya ya Malinyi (Kituo
cha Ualimu cha Malinyi na
washiriki kutoka Halmashauri
ya Wilaya ya Malinyi na
Halmashauri ya Wilaya ya
Ulanga. .

Walimu waliopata mafunzo
kama wakufunzi wa wakufunzi
wanatarajiwa kutoa mafunzo
yanayopatikana katika Mfumo
wa Usimamizi wa Elimu wa
Taasisi ya Elimu Tanzania
kwa walimu wengine ndani ya
shule zao na kata husika kupitia
majukwaa yao ya Maendeleo
Endelevu ya taaluma vya
walimu katika jumuiya zao za
kujifunza kila wiki.
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Mfumo wa kuimarisha afya ya uzazi
katika vituo vya serikali waendelea: Vifaa
tiba katika Vituo vya afya vyatolewa

wezi Februari 2023,
MST kupitia mradi
wa Youth4Health
unaofadhiliwa na
Umoja wa Ulaya ilitoa vifaa tiba
kwa vituo 21 vya afya vyaumma
katika wilaya nne za mkoa wa
Morogoro ili kuwezesha utoaiji
wa huduma za afya ya uzazi .

Katika haflaya makabidhianoya
vifaa kwa timu ya menejimenti
ya afya ya Mkoa wa Morogoro,
Mganga Mkuu wa Mkoa
aliishukuru MST na Umoja wa
Ulaya kwa kutoa msaada wa
vifaa kwa vituo hivyo.

“Vifaa hivi ni muhimu na
vinahitajika sana kusaidia
kushughulikia hitaji ambalo
halijafikiwva la upangaji uzazi,
sio tu kwa vijana bali pia kwa
watu wazima. Nitafuatilia ili
kuhakikisha vifaa vimefika
kwenye vituo husika kwa wakati
ili  kuepusha ucheleweshaji
wa utoaji huduma” alisema
Mganga Mkuu.

Youth4Health ni mradi wa miaka
mitatu wa unaolenga kuongeza
wigo wa ufikiaji huduma za afya
ya uzazi na haki kwa vijana kwa
kuzingatia kufikia wasichana
ikiwa ni pamoja na wale wenye
yasiyofikika kwa urahisi. Na
pia kuongeza ufikiwaji wa
huduma za afya ya uzazi

kwa kuimarisha sera, sheria
na miongozo pamoja na

utengaji bajeti. Mradi huu
wa Youth4Health utaongeza

upatikanaji wa huduma za afya
ya uzazi na haki kwa vijana
balehe.
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Kliniki za mwisho wa wiki zaongeza
upatikanaji wa taarifa na huduma za Afya ya
Uzazi kwa vijana balehe

YA MIANZITD

'[Ih_ vam kutoben wakatt wewote,
nali yako na kurakinga mtoto wiko

atika robo ya kwanza ya
K2023, MST imeshuhudia

ongezeko la idadi ya
vijana wanaopata huduma na
taarifa za Afya ya Uzazi katika
wilaya za Ulanga na Malinyi
mkoani Morogoro kutokana na
kuendeshwa kwa huduma za
Kliniki za afya ya uzazi siku za
Jumamosi mwishoni mwa kila
mwezi. Ikilinganishwa na vipindi
vilivyopita, watoa huduma katika
vituo vya serikali vilivyo katika
mradi wa uboreshaji huduma
walirekodi wateja vijana wa rika
barehe asilimia 25, ikiwa ni sawa
na ongezeko la asilimia 6 kutoka
robo ya nne ya 2022.

Katika kuongeza ufikiwaji wa
taarifa na huduma za afya ya
uzazi kwa vijana walio ndani
na nje ya shule, mfumo huu
uliundwa ili kusimamiwa na
watoa huduma ndani ya vituo
vinavyofadhiiwa Mfumo wa
kuimarisha huduma za afya ya
uzazi katika vituo vya serikali
kwa usaidizi wa Watoa huduma
ngazi ya jamaii wanaofanya
kazi ya kuhamasisha Vvijana
kuhudhuria.

Muundo wa kliniki za wikendi
unatumia mbinu ya elimu
inayohusisha  michezo ya
vijlana huku ikijjumuisha elimu
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na huduma za Afya ya uzazi,
ukatili wa Kkijinsia, pamoja na
uchunguzi wa magonjwa ya
zinaa na upimaji wa VVU.
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Maadhimisho yaSiku ya
Wanawake Duniani 2023

arehe 8 Machi, MST
iliadhimisha Siku ya
kimataifa ya wanawake

kwa kutoa msukumo wa
kuipa kipaumbele sekta ya
afya ya uzazi nchini Tanzania
katika kufikia usawa wa kijinsia.

Katika kuadhimisha siku
hii  Mkurugenzi Mkuu V.S
Chandrashekar alifanya mkutano
na waandishi wa habari siku
moja kabla ya kilele cha
na kutoa wito wa kuendelea
kukuza uwekezaji kuhakikisha
upatikanaji wa haki za afya ya
uzazi na kuondosha masuala
ya ukatili wa Kijinsia kupitia
kuonesha matokeo ya kazi

Hakiza Afyaya Uzazi
chachu ya kujenga usawa wa kijinsia
D2023
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zilizofanywa na shirika Marie
Stopes Tanzania kwa mwaka
2022.

MST pia iliratibu kongamano
kwa njia ya mtandao kujadili
mada inayohusu “Kuendeleza
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Haki za Afya ya Uzazi N
chachu ya kujenga usawa wa kijinsia

#SikuYaWanawake #IWD2023
# AfyaYakoHgtmaYako

usawa kupitia  upatikanaji
wa haki za afya ya uzaz”
Mdahalo huo wa mtandaoni
ulihudhuriwa na watu 589 na
kushirikisha wadau mbalimbali
kutoka Wizara ya Afya, Chama
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cha Madaktari bingwa wa
magonjwa ya wanawake
(AGOTA), mwanasheria kutoka
WGNNR, na mshauri wa
masuala ya usawa wa Kkijinsia
kutoka Marie Stopes Tanzania.

Sambamba na hayo MST
iliadhimisha siku hii kwa
kuendesha kampeni ya
mtandaoni katika vyombo
vya habari vya kidijitali ili juu ya
kuhusu afya ya uzazi. Kupitia
kampeni hii mitandao vya
kijamii ilipata wafuasi wapya
7,161 kwenye Instagram,

Twitter, Facebook, LinkedlIn
na clubhouse ambayo nisawa

na ongezeko la asilimia 5.3%.
Pia washawishi wa mitandao
ya kijamii walichapisha jumbe
103 zinazohusu haki za Afya
ya Uzazi na usawa wa kijinsia
na kuwafikia takriban watu
milioni 4.9.

Timu ya wafanyakazi wa Marie
Stopes Tanzania iliadhimisha
Siku ya Wanawake Duniani
kwa kusikiliza simulizi za
moja kwa moja za watoa
huduma katika nyanja hiyo
kuhusu athari za kuhakikisha

wanawake wanapata haki
ya uzazi na namna hii
ilivyowawezesha kuwa na

sauti na nguvu katika maisha
yao.
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Akizungumza wakati wa hafla
ya wafanyakazi, Mkurugenzi wa
MST nchini V.S Chandrashekar
aliipongeza timu hiyo kwa
kazi wanayofanya kuhakikisha
wanawake wanaweza kupata
huduma kwa uhuru na taarifa
sahihi na kwamba shirika
linathamini mchango huo na
si siku ya wanawake tu bali ni
siku zote.
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Kitengo cha masoko chapiga

hatua chanya

atika kipindi cha robo
meaka ya kwanza, MST

iliendelea kuwekeza kwa
kuongeza wigo wa masuala ya
afya ya uzazi kwa kutoa elimu
na kuuza bidhaa muhimu za
afya ya uzazi kupitia mtandao
wa masoko na kituo cha
mawasiliano. Lengo nikupanua
chaguzi za afya ya uzazi kwa
wanawake na wasichana. Timu
zetu za mauzo ziliweza kuuza
kondomu za Lifeguard 520,000

na vidonge vya Misoclear
292,000.
Kupita  kituo chetu cha

mawasiliano tumepokea zaidi
ya simu 2,868 na kupokea
jumbe za moja kwa moja
Zipatazo 5,192 kupitia chaneli
zetu za mitandao ya kijamii
ambayo ilisababisha rufaa
770 kwa zahanati na hospitali
zetu. Mada kuu zilizoongelewa

zilikuwa juu afya ya uzazi na
upimaji wa magonjwa ya ngono
ikifuatiwa na masuala ya uzazi
wa mpango pamoja na huduma
za uzazi.

[li kufikia malengo katika mauzo
MST ilifanya kazi na msanii wa
muziki wa kizazi kipya maarufu
kama G-Nako ambaye pia ni
mshawishi wa mitandao ya
kijamii  iliopelekea mitandao

yetu ya Kkijamii kuvutia watu
25,127 na kuzalisha wafuasi
wapya 396. Kwa jumla, katika
robo hii, ukurasa wa Lifeguard
ulifikia karibu watu 54,231.

Mbinu hii ya masoko inasaidia
kupanua ufikiaji wa watu wengi
na kuhakikisha ubora wa
huduma kwa mteja ambayo
huleta uendelevu katika masoko
na biashara .
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Matukio katika picha
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Matukio katika picha

The proportion of aDortions tnas
are unsafe is much higher in countries
where laws are more restrictive

Least Moderately M
restrictive restrictive ustrloc‘t'lv.

28 safe Least safe

Picha mbalimbali za kikaocha mashauriano na Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano
kilichohusu upatikanaji wa haki za afya ya uzazi
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Matukio katika picha

Picha ya pamoja ya wadau walioshiriki katika kikao kazi cha kutengeneza mpango wa mwaka wa
Kitengo cha Uhamasishaji, Wizara ya Afya
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Dkt Mashingo (kushoto) akiwasilisha mada katika kongamano la Vijana na Afya ya Uzazi lililoratibiwa na YUNA.

Plot 421&422

Mwenge, Kijitonyama

P.O. Box 7072. Dar es Salaam, Tanzania
T: +255 22 227 4991

Toll-Free No. : 0800753333

E-Mail: info@mst.or.tz
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