
NGUVU YA UTASHI: 
JARIDA LA ROBO MWAKA LA MARIE STOPES TANZANIA

Tunapomaliza robo tatu ya mwaka 
(2023), tunafuraha kukushirikisha 
maendeleo na matokeo ya kazi zetu. 
Kujitoa kwenu na mchango wenu katika 
kuihudumia jamii  kumekuwa muhimu 
katika kuendeleza dhamira yetu.  
Shukrani zetu za dhati ni kwa washirika 
wetu ikiwa ni pamoja na serikali, kwa 
kuhakikisha  jamii inapata huduma za 
afya ya uzazi kwa kuzingatia utashi.

Katika kukabiliana na changamoto 
ambazo hazikutarajiwa ikiwa ni pamoja 
na kupungua kwa usaidizi kwenye eneo 
hili la afya ya uzazi.  MST imeendelea 
kukabiliana, kuvumbua, na kuendelea 
kutoa huduma za afya ya uzazi . 

Tumeendelea kuwa imara katika 
kuwawezesha watu binafsi na 
kuimarisha sekta ya afya ya umma, 
kukuza  eneo la Elimu ya afya ya uzazi,  
kushawishi  mabadiliko ya sera ili 
kuhakikisha tuna dunia ambayo  watu 
wote wanaweza  kupata haki za afya ya 
uzazi  kwa heshima na uhuru.

Ni ndani ya robo hii ya Mwaka ambapo 
tuliadhimisha siku muhimu  za Kimataifa 
kama vile Siku ya Vijana, Siku ya uzazi 
wa mpango na Siku ya  utoaji mimba 
usio salama.  Maadhimisho haya yote 
ni muhimu ili kutambua umuhimu wa 
kuwapa watu uamuzi wa kuchagua njia 
za afya ya uzazi ili kuwapa fursa ya 
kufanya maamuzi sahihi kuendana na 
hali na matarajio yao. 

Serikali inatambua haja ya kushughulikia hitaji ambalo 
halijafikiwa la Uzazi wa Mpango na kuhakikisha wanawake na 
wasichana wanapata huduma baada ya mimba kuharibika bila 
unyanyapaa. Huduma hizi ni huduma tunazozipa kipaumbele 
sana katika mipango yetu.

Dk. Mzee Nassoro, Mkurugenzi Msaidizi - Mkurugenzi Msaidizi kitengo cha Afya ya Uzazi, Wizara ya Afya.   

472K 
Jumla ya wateja waliofikiwa

79K 
Vijana walio chini ya miaka 20 
(18% ya wateja wote waliofikiwa 
na huduma ya uzazi wa mpango 
ni vijana walio chini ya miaka 20). 

1.4M 
Alama za muda wa uzuiaji 
mimba zilizozalishwa

716K 
Mimba zisizotarajiwa 
zilizoepukwa

923 
Vifo vya akina mama 
vilivyoepukwa

206K 
Utoaji mimba usio salama 
uliepukwa.

Matokeo ya Kazi 
zetu Robo ya Tatu 
ya Mwaka



Ili kuhakikisha upatikanaji wa 
taarifa, tulitumia vyema kampeni 
ya kidigitali na vyombo vya habari  
kwa kutumia dhima mbalimbali 
kama  #MaamuziSmati na 
#AfyaYakoHatmaYako kwa 
lengo la kukuza kipaumbele cha 
masuala ya  Uzazi wa Mpango 
na huduma baada ya mimba 
kuharibika nchini Tanzania. 
Kupitia kampeni hii, kwa 
kushirikiana na Wizara ya Afya 
na shirika la habari la mwananchi 
katika kuadhimisha siku ya 
kimataifa  ya uzazi wa mpango 
duniani tuliweza kufanya mjadala 
kupitia mtandao wa  X Space 
uliowaleta pamoja wasikilizaji 
na wachangiaji  480 ambayo 
iliwezesha kuwafikia takribani 
watu milioni 2.5.
   
Katika mjadala huo masuala 
mbalimbali yaliibuliwa ikiwemo 
kuruhusu upatikanaji wa njia za 
uzazi wa mpango za dharula 
bila kipingamizi kwenye maduka 
ya dawa, ambapo  Mratibu wa 
Kitaifa wa Uzazi wa Mpango, Bi. 
Zuhura Mbuguni aliwahakikishia 
washiriki kuwa Wizara ya Afya 
na MST zinashirikiana kikamilifu 
kufanya tathmini kuhusu masuala 
ya upatikanaji wa njia za uzazi 
wa mpango za dharula kwenye 
maduka ya dawa. MST itaendelea 
kuendesha kampeni ili kuondoa 
dhana potofu kwenye matumizi 
ya njia za uzazi wa mpango 
na kuhakikisha upatikanaji wa 
taarifa za masuala ya afya ya 
uzazi na kushawishi  kuwepo kwa 
mazingira wezeshi ili kuhakikisha 
huduma za afya ya uzazi 
zinapatikana kwa kwa utashi.

MATUMIZI YA VYOMBO 
VYA HABARI KATIKA 
KUENDELEZA  UTASHI 
KWENYE MASUALA 
YA  UZAZI WA MPANGO 
NCHINI TANZANIA

MST yaungana na washirika 
wengine kuadhimisha siku ya 
vijana duniani mkoani Dodoma.  
Maadhimisho haya yaliwaleta 
pamoja washiriki zaidi ya 1,000 
kutoka mashirika 40 ya ndani na 
kimataifa.   Katika kuadhimisha 
siku hii kulikuwa na maonyesho 
yaliyolenga dhima mbalimbali 
ikiwemo: mifumo ya kitaifa ya 
masuala ya maendeleo ya vijana, 
afya na jinsia ikihusianishwa na 
mabadiliko ya tabia nchi, katika 
kuwawezesha vijana kiuchumi. 
Katibu Mkuu, Wizara ya Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu Wenye 

Ulemavu wa Tanzania, Profesa 
Jamal A. Katundu, alikuwa miongoni 
mwa waliohudhuria.

Wawakilishi wa mradi wa  Afya kwa 
vijana walishiriki katika mijadala 
kwa kushirikiana na wadau wengine 
ikiwemo  wawakilishi kutoka 
Wizara ya Afya, Amref, na UNFPA 
ambapo walijadili masuala ya afya 
ya uzazi.  Tukio hilo lilihitimishwa 
kwa maonesho ya awamu ya pili 
yaliyoongozwa na vijana ambapo 
vijana 400 walipata huduma na 
taarifa mbalimbali.

Washirika wa mradi wa Afya kwa Vijana (YouthforHealth) 
wajumuika kuadhimisha Siku ya Kimataifa ya Vijana

Timu ya Madaktari wa MST kutoka kushoto: Dk. Emmanuel Kimario,                  
Dk. Seleman Mbyallu, Dk. Judith Mashalla, na Dk. Robert Shokolo

Madaktari wahudhuria Mkutano wa 55 
wa Kisayansi wa Kitabibu 

Hivi karibuni Marie Stopes 
Tanzania (MST) ilishiriki 
katika Mkutano Mkuu wa 
55 wa Kisayansi na kitabibu   
wa Chama cha Madaktari 
Tanzania, ulioshirikisha 
wataalamu wa matibabu, 
watafiti na wadau 
mbalimbali katika mijadala 
muhimu kuhusu sekta ya 
afya ya Tanzania. 

Mkutano huu ulitoa fursa ya 
kushughulikia changamoto 
mbalimbali ndani ya sekta 

ya afya.
Madaktari hao walijadili 
hitaji la dharula la 
kushughulikia maswala 
ya ubora wa huduma 
yaliyoonyeshwa na 
tafiti za hivi karibuni na 
kusisitiza jukumu muhimu 
la Wafanyakazi wa Afya ya 
Jamii katika kuhakikisha 
huduma za afya 
zinapatikana kwa ubora 
wa juu kwa Watanzania 
wote. Timu ya Madaktari 
kutoka  MST walioshiriki  

katika mkutano huo ni 
pamoja na Dkt. Selemani 
Mbyallu (Msimamizi wa 
ubora huduma za afya) 
Dkt. Emmanuel Kimario 
(Msimamizi wa Hospitali), 
Dk. Robert Shokolo 
(Meneja wa Ubora huduma 
za afya), Dk. Judith 
Mashalla (Mratibu wa ubora 
huduma za afya), na Dk. 
Mashingo Lerise (Meneja 
wa Hospitali ya afya ya 
uzazi  Mwenge).



Changamoto

Mnamo mwaka 2018, Wizara ya 
Afya ilipitia muongozo wa uzazi wa 
mpango wa huduma za mikoba 
ambapo  iliweka kikomo kwa utoaji 
wa huduma za njia za uzazi wa 
mpango za kudumu kutolewa 
kwenye hospitali au vituo vya 
afya vyenye vyumba vya upasuaji 
tu. Hii kwa namna fulani iliathiri 
utendaji kazi kwa wadau wengi  
wanaotekeleza miradi ya uzazi wa 
mpango na utendakazi wa huduma 
hizi ulipungua nchini.

Kiongozi wa Uhamasishaji wa 
MST anasema, “Uamuzi huo 
ulituathiri sana. Ilikuwa vigumu 
kutoa huduma kama tulivyokuwa 

tukifanya hapo awali, gharama 
zilikuwa kubwa sana kwa mteja 
mmoja kwa vile huduma hiyo 
ilihusisha kumsafirisha mteja 
kwenda na kumrudisha kutoka 
kwenye kituo kisicho na chumba 
cha upasuaji  hadi  hadi kituo 
ambacho kina chumba cha 
upasuaji. Utaratibu huo ulihatarisha 
kutowafikia wateja wengi waliohitaji 
huduma.

Suluhisho 

Baada ya kufanya uchambuzi 
wa gharama na faida, kusoma 
mazingira ya kazi na kushauriana 
na serikali, mwaka 2019 shirika 
liliamua kufanya majaribio ya timu 
za uhamasishaji kufanya kazi 

Kufikia wateja wengi huku tukidumisha ubora, ufanisi 
na kujenga uwezo kwa watoa huduma wa serikali

katika vituo viwili kwa siku moja 
ambapo timu moja inagawanywa 
katika sehemu mbili.  Kituo kimoja 
kinaweza kikawa au kisiwe na 
chumba cha upasuaji.  Muundo 
wa timu pia ulibadilika na kuwa na 
wafanyakazi wanne wa MST na 
wawili wa serikali ambapo daktari 
wa upasuaji hupangwa sehemu 
ambapo njia za Uzazi wa Mpango 
wa kudumu zinaweza kutolewa.  

Timu husafiri pamoja kwa kutumia 
gari moja na vitengo vidogo 
vidogo huachwa katika sehemu 
zinazotakiwa (mara nyingi pakiwa 
na umbali wa kilometa 30 kati ya 
kituo).  Kila kituo kikisaidiwa na 
mfanyakazi wa kujitolea katika kijiji 
huku matangazo yakitolewa kupitia 
mfumo wa matangazo ya umma na 
pikipiki wakati wa kipindi cha kazi.

Matokeo

Kutokana na uchanganuzi 
wa ufafanuzi wa sehemu 
mbalimbali na mahojiano ya kina 
yakilinganisha timu zilizogawanyika 
na za kawaida zinazofanya kazi 
kwa siku moja, mfumo wa timu 
uliogawanyika umeonekana kutoa 
huduma zinazofikia maeneo mengi 
zaidi, zikiwafikia wanawake wengi 
zaidi wenye mahitaji makubwa 
ya huduma za Uzazi wa Mpango. 
Kwa timu zilizogawanyika 
zinazofanya kazi kwa siku moja, 
wastani wa idadi ya wateja wa 
Uzazi wa Mpango iliyofikiwa kwa 
siku imeongezeka kwa asilimia 
35 ikilinganishwa na muundo wa 
kawaida.
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Timu moja inayotoa 
huduma za mikoba kwa siku  

Eneo X
3 Watoa huduma wa MST 
(Pamoja na Kiongozi wa Timu)
1 Msaidizi wa huduma za Mikoba
1 Mtoa huduma wa Serikali

2 Watoa huduma wa MST
(Pamoja na Kiongozi wa Timu)
1 Mtoa huduma wa Serikali

Mtoa huduma wa Serikali Mtoa huduma wa MST

1 Mtoa huduma wa MST
1 Mtoa huduma wa Serikali
1 Msaidizi wa huduma za Mikoba

Eneo X Eneo Y

Timu mbili zinazotoa 
huduma za mkoba kwa siku vs

 MST SERIKALI

) (
Mfumo wa Huduma za Mikoba MST


