
KUHAKIKISHA HAKI YA MAAMUZI KATIKA AFYA YA UZAZI
MATOKEO YA MST YA NUSU MWAKA 2023

Takwimu ya Ma-
tokeo Juni 2023

838K

19.3%

1.2M

281K

1.5K

2.5M  

Jumla la wateja waliofikiwa 

Ya wateja wote 
waliofikiwa ni chini 
ya miaka 20

Mimba zisizotarajiwa
 zilizoepukwa

Utoaji mimba usiosalama
 ulioepukwa

Vifo vya akina mama
 vilivyoepukwa

Alama za muda wa 
uzuiaji mimba zilizozalishwa

Kupunguza pengo la upatikanaji huduma 
kupitia kuimarisha mfumo wa sekta ya afya 
ya umma 
Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 
2023, kupitia programu yetu ya kuimarisha 
sekta ya umma, tulifikia zaidi ya vituo vya 
umma 148 ambapo tuliwajengea uwezo watoa 
huduma ili waweze kutoa huduma kamili za 
uzazi wa mpango na huduma za baada ya 
mimba kuharibika, usimamizi wa ugavi, usima-
mizi wa takwimu, kuhakikisha ubora wa 
huduma, pamoja na kugawa vifaa tiba ili kuim-
arisha utoaji huduma kwa wateja, huku tukiwe-
ka mkazo katika huduma rafiki kwa vijana na 
watu wenye ulemavu.

Kufikia wasiofikiwa na huduma za afya ya 
uzazi
Kupitia mkakati wetu wa kufikia jamii kupitia 
huduma za mkoba ambao huwezesha 
kuwafkia wateja wenye uhitaji mkubwa hasa 
vijana na watu walio katika mazingira magumu, 
tumeendelea kushirikiana  kwa ukaribu na 
serikali katika kuboresha upatikanaji wa taarifa 
na  huduma za uzazi wa mpango katika 
maeneo ya vijijini na yasiyofikiwa kwa urahisi 
nchini Tanzania.

Afya ya Uzazi mikononi mwa mteja: Hatua 
muhimu katika kukidhi haja za wateja wa 
uzazi wa mpango
Marie Stopes Tanzania inatumia mkakati wa 
masoko jamii wenye lengo la kuongeza upatika-
naji wa bidhaa muhimu za afya ya uzazi zilizosa-
jiliwa na zenye ubora wa hali ya juu na bei nafuu 
kuhakikisha wateja wanazifikia na kuzitumia 
popote wawapo. Katika kipindi hiki, MST imeen-
delea kusambaza katika masoko kondomu za 
Lifeguard na vidonge vya misoclear ili kutumika 
katika kutoa huduma kwa wanawake mara 
baada ya mimba kuharibika na pia huduma za 
jumla za akina mama wakati wa kujifungua 
kupitia njia mpya na za zamani za usambazaji.

Ili kuhakikisha upatikanaji wa taarifa za afya ya 
uzazi, kituo chetu cha huduma za simu ya bure 
kilichounganishwa na akaunti zetu katika mitan-
dao ya kijamii kilipokea simu zipatazo 10,133 na 
kutoa rufaa na taarifa kwa wateja 1,666. 
Kikiendeshwa na wahudumu waliopatiwa 
mafunzo, kituo chetu kimeendela kuwa msaada 
na manufaa kwa wateja wenye uhitaji wa taarifa 
na huduma za afya hali ambayo imeendelea 
kujenga msingi wa kukidhi matakwa ya wateja, 
usalama na hatimaye matokeo chanya katika 
afya. 

Ninajisikia Faraja kuwa miongoni mwa 
watu wanaohakikisha haki ya maamuzi 
binafsi kuhusu afya ya uzazi inafikiwa 
hasa kwa jamii zisizofikiwa kirahisi. 

“

”Amina, Kiongozi wa Timu ya Huduma za Mkoba, Kilindi.    
*Alama za muda wa kuzuia mimba ni kipimo kinachokadiria muda wa ulinzi
 wa kutokupata ujauzito unaopatikana baada ya kutumia njia za uzazi wa 
 mpango katika kipindi cha mwaka mmoja.



UCHECHEMUZI 
UNAOLENGA HAKI 
ZA AFYA YA UZAZI
TANZANIA
Uchechemuzi uliofanywa na MST 
umechangia kupatikana kwa 
mabadiliko ya kisera, kikanuni na 
miongozo na sheria mbalimbali.

Katika nusu ya mwaka 2023, tulishirikiana 
na wadau wengine pamoja na Wizara ya 
Afya kuwezesha mapitio ya Mwongozo 
wa Jumbe za Uzazi wa Mpango kwa 
lengo la kuingiza mabadiliko yaliyojitoke-
za na uhitaji wa kuyapa kipaumbele 
maboresho ya ubora na taarifa sahihi juu 
ya uzazi wa mpango ili kuhakikisha upati-
kanaji wan jia mbalimbali za uzazi wa 
mpango.  
Vilevile, MST imeshirikiana na wizara na 
wadau wengine kufanya mapitio ya 
Mwongozo wa Kitaifa wa Huduma za 
Mkoba za Afya ya Uzazi kuhakikisha 
ridhaa kwa wateja wa njia za uzazi wa 
mpango za muda mrefu. Hatua hii itahaki-
kisha wateja wanapatiwa huduma ya 
unasihi kuhusu machaguo ya njia na 
usimamizi na ufuatiliaji wa matukio yenye 
madhara. 

  Sasa nina ujasiri katika kutoa 
njia za uzazi wa mpango za muda 
mrefu”

Kutana na Nassoro, mtoa huduma za Afya ya Uzazi
 wa serikali aliyejengewa uwezo kupitia Marie Stopes     

Nassoro, afisa wa uuguzi, alianza kazi hii 
mwaka 2012 katika Hospitali ya Kinyon-
ga, hospitali ya wilaya huko Kilwa, mkoani 
Lindi. Baadaye alirudi shule na kuhitimu 
mwaka 2018, na aliporudi, alihamishiwa 
Kituo cha Afya cha Masoko kilichopo 
Kilwa Masoko. Kama watoa huduma 
wengine wengi, anakiri hakuwahi 
kufundishwa kwa kina kuhusu kutoa 
huduma za uzazi wa mpango wakati 
akiwa masomoni.
"Elimu kidogo ya huduma za uzazi wa 
mpango niliipata kupitia utoaji wa huduma 
wakati wa mafunzo kwa vitendo. Tangu 
wakati huo, nilijenga shauku ya kutoa 
huduma za uzazi wa mpango na nilikuwa 
na hamu kubwa ya kufanya kazi katika 
kitengo cha Huduma za Afya ya Mama, 
Baba na Mtoto, kwa hiyo nilikuwa nikipen-
da kutafuta fursa za kujifunza wakati 
natoa huduma, hasa njia za muda mfupi. 

Ingawa nilikuwa natoa huduma, nilikutana 
na changamoto kadhaa ikiwemo  ukosefu 
wa taarifa  na ujuzi mdogo niliokuwa nao 
havikuniruhusu kutoa elimu ya afya ya 
uzazi kwa kujiamini kwa wateja niliowa-
hudumia. Nilijua mambo machache sana 
kuhusu njia za uzazi wa mpango na 
sikuwa na uwezo wa kutoa ushauri wa 
kutosha kwa wateja ili kukidhi mahitaji yao 
ya uchaguzi wa njia za uzazi wa mpango.

Wakati fulani kituo chetu kiliingizwa katika 
mradi unaotekelezwa na Marie Stopes 
Tanzania, na nilipewa muuguzi aliyepati-
wa mafunzo na mwenye uzoefu ambaye 
amekuwa akitutembelea mara kwa mara 
kutuongoza. Hii imeleta mabadiliko 
makubwa katika kazi yangu kama mtoa 
huduma za uzazi wa mpango. Sasa natoa 
huduma kwa ujasiri. Muuguzi anatupatia 
taarifa mpya na namna sahihi ya utoaji 
huduma na kutufundisha kuhusu utoaji 
huduma bora, kuweka kumbukumbu, na 
kuandaa  na kutuma ripoti.
Tangu wakati huo, idadi ya wateja 
imeongezeka hasa kwa njia za muda 
mrefu. Katika kituo chetu, tunatoa 
huduma za uzazi wa mpango kwa takriba-
ni wateja 30 kwa siku. Idadi inaongezeka 
sana mwishoni mwa msimu wa mavuno 
kwani wengi wa wateja ni wakulima," 
anasema Nassoro.
Kama mnufaika, yeye pia anatumia utaal-
amu alioupata anajenga uwezo kwa 
watoa huduma wengine kituoni walio 
katika kitengo cha afya ya mama, baba na 
mtoto na anatarajia kuboresha utaalamu 
wake katika kutoa huduma za Uzazi wa 
Mpango kwa wateja baada ya Kujifungua 
(PPFP).

Kuwekeza katika muda, 
ubia na uwekezaji wa 
pamoja, tuna imani kuwa 
matokeo chanya yanaweza 
kupatikana. Tunapenda ku-
washukuru kwa dhati 
kabisa, washirika na wa-
fadhili wetu kwa kuunga 
kwao mkono jitihada za 
kuhakikisha utolewaji wa 
huduma jumuishi za afya 
ya uzazi leo na wakati ujao.

“

”Plot 421&422 Mwenge, Kijitonyama
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Dar es Salaam, Tanzania 
T: +255 22 227 4991
Toll-Free No. : 0800753333
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